x
Home » Kiến thức » Có được xây nhà khi chưa có sổ đỏ sở hữu đất?

Có được xây nhà khi chưa có sổ đỏ sở hữu đất?

Ngày đăng bài: 16/07/2015

Hỏi: Gia đình tôi được UBND xã bán đất giãn dân từ tháng 1/2009. Chúng tôi đã có Thông báo bán đất, phiếu thu tiền của xã nhưng chưa có sổ đỏ. Nay gia đình tôi muốn xây nhà trên mảnh đất này có được không? – Trương Thanh Hòa (Hải Dương)

Trả lời: Tại khoản 1 Điều 63 Luật Xây dựng, hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng bao gồm:- Đơn xin cấp giấy phép xây dựng;- Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình;- Giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai.

Như vậy, trong trường hợp này nếu ông Hòa muốn xây dựng nhà ở cần phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, theo thông tin ông cung cấp, gia đình ông mua đất giãn dân từ tháng 1/2009, chỉ có Thông báo bán đất, phiếu thu tiền của xã  mà không có bất kỳ giấy tờ nào về quyền sử dụng đất (như quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai).

Trong trường hợp này, nếu được UBND xã xác nhận là đất không tranh chấp và phù hợp với quy hoạch sử dụng đất tại nơi mà thửa đất tọa lạc đã được xét duyệt thì ông sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sau khi đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, ông có thể thực hiện việc xin cấp Giấy phép xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật.
Công ty Luật TTHH Đại Việt
(Theo Chinhphu.vn)

Tư Vấn Hỏi Đáp

comments

Miễn phí
Gọi ngay 0986.04.5959
  • Để có căn hot, giá tốt
  • Giá chính xác từ chủ đầu tư cho từng căn
  • Được tư vấn lựa chọn các gói vay có lãi suất thấp nhất, thời gian vay dài nhất
Đừng bỏ lỡ những tin tức mới nhất về các dự án mà bạn đang quan tâm
  • Cập nhật chính sách và tiến độ dự án
  • Bản vẽ mặt bằng căn hộ
  • Hợp đồng mẫu của chủ đầu tư
  • ... và nhiều tài liệu hữu ích khác

Địa chỉ email của bạn